แผนการสอนรายสัปดาห์ ครั้งที่ 1
วันที่ 26-27 พฤศจิกายน 2558
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายชัยวุฒิ จักรใจวงค์ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา เศรษฐกิจพอเพียง
บทที่ 1 เศรษฐกิจพอเพียง
รากฐานการดำเนินชีวิตของคนไทย เรื่องที่
1
ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558
สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
เศรษฐกิจพอเพียงเป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ทรงมีพระราชดำรัสชี้แนะทางการดำเนินชีวิตแก่พสกนิกรชาวไทยมาโดยตลอดเลานานกว่า 30 ปี ตั้งแต่ก่อนเกิดวิกฤตการณ์ทางเศรษฐกิจในปี 2540 ประเทศไทยประสบกับภาวะวิกฤติเศรษฐกิจนับว่าเป็นบทเรียนสำคัญที่ทำให้ประชาชนเข้าใจถึงผลการพัฒนา
ซึ่งใช้เป็นแนวทางการดำเนินชีวิตที่อยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท คำนึงถึงความพอประมาณ
การมีเหตุผล การสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีต่อตนเองตลอดจนใช้ความรู้และคุณธรรมเป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิต
ที่สำคัญจะต้องมีสติ ปัญญาและความขยันหมั่นเพียร ซึ่งจะนำไปสู่ความสุขในการดำเนินชีวิตอย่างแท้จริง
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 2 ความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 3 หลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 4 ความสำคัญของเศรษฐกิจพอเพียง
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1 ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
1.
เมื่อให้บอกความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
นายชัยวุฒิ จักรใจวงค์ สามารถบอกความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูได้สนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเรื่อง
เศรษฐกิจพอเพียง ว่านักเรียนรู้จักเศรษฐกิจพอเพียงเป็นแบบไหน
2.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง
เศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูได้อธิบายถึงเรื่อง ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ในพื้นที่ที่ในหลวงทรงงาน
2. ครูได้ให้ผู้เรียนได้วาดรูปเศรษฐกิจพอเพียงในความคิดของตนเองว่าเป็นอย่างไร
3. ครูคอยกระตุ้นผู้เรียนและให้ความช่วยเหลือ
4. ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียน
โดยให้นักเรียนสรุปความเป็นมา เศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นสรุป
1. ครูให้นักเรียนนำเสนอภาพวาดของตนเอง
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายพีรยศ
หวานแหลม ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
1. เมื่อให้บอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ นายพีรยศ
หวานแหลม สามารถบอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่
30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2. ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียน
2. ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียนฟัง
3. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายแต่ละช่วงเวลา
โดยมีครูคอยแนะนำ
4. ครูแจกแบบฝึกหัด
ให้เขียนการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
ขั้นสรุป
1. ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวเวรุวรรณ
ม้าวทุ่งตัน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
บทที่ 1
จำนวนและการดำเนินการ เรื่องที่ 1
อ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวนได้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
การประมาณค่า และการบวก ลบ คูณ หาร การดำเนินการเกี่ยวกับจำนวน การนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน
และการบูรณาการกับศาสตร์อื่น สมบัติของจำนวนนับ และศูนย์ สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ
สมบัติการเปลี่ยนหมู่ การบวก การคูณ สมบัติการบวกด้วยศูนย์ สมบัติการคูณด้วยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบสามารถนำไปใช้ประโยชน์ในการคิดคำนวณได้
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 อ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวนได้
เรื่องที่ 2 บอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขได้
เรื่องที่ 3 เขียนจำนวนในรูปการกระจายได้
เรื่องที่ 4 เปรียบเทียบจำนวนนับได้
เรื่องที่ 5 ประมาณค่าเป็นจำนวนเต็มได้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1 อ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
1.
เมื่อให้บอกการอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
นางสาวเวรุวรรณ ม้าวทุ่งตัน สามารถบอกการอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวนได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน โดยนำเข้าสู่บทเรียนโดยสอนให้นักเรียนร้องเพลง
จำนวนนับ 2
รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
2. ครูได้ถามเกี่ยวกับเรื่องจำนวนกับนักเรียนโดยให้นักเรียนบอกจำนวนที่ตนเองรู้มา
5 จำนวน
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
2.
ครูอธิบาย การอ่านและเขียนเลขแทนจำนวนให้นักเรียน
3.
ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียนทำและครูคอยช่วยเหลือและให้คำแนะนำ
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยแบบฝึกหัดพร้อมๆกัน
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาววิชชุดา สามิกุล ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
1.
เมื่อให้บอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ นางสาววิชชุดา สามิกุล สามารถบอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่
30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2.
ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียน
2.
ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียนฟัง
3.
ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายแต่ละช่วงเวลา
โดยมีครูคอยแนะนำ
4.
ครูแจกแบบฝึกหัด ให้เขียนการทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ
ขั้นสรุป
1.
ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายสิทธิพงษ์ บุญมา ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
1. เมื่อให้บอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ นายสิทธิพงษ์ บุญมา สามารถบอกการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2. ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียน
2. ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ ให้นักเรียนฟัง
3. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายแต่ละช่วงเวลา
โดยมีครูคอยแนะนำ
4. ครูแจกแบบฝึกหัด ให้เขียนการทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ
ขั้นสรุป
1. ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา
การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
2. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายในช่วงเวลาต่าง
ๆ
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายบุญเล็ง
ศรีแสง ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ศิลปศึกษา
บทที่ 1 ทัศนศิลป์ไทย เรื่องที่ 1 จุด เส้น
สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
ศึกษาเรียนรู้ เข้าใจ เห็นคุณค่าความงาม ของทัศนศิลป์ไทย
และสามารถอธิบายความงาม และความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทย ได้อย่างเหมาะสม
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย
ภาพพิมพ์
เรื่องที่ 3 ความงามของทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 4 สร้างสรรค์ผลงานจากความงามตามธรรมชาติ
เรื่องที่ 5 ความคิดสร้างสรรค์ ในการนำเอาวัสดุและสิ่งของต่าง ๆมาตกแต่งร่างกายและสถานที่
เรื่องที่ 6 คุณค่าของความซาบซึ้งของวัฒนธรรมของชาติ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
จุด
เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
1.
เมื่อให้บอกจุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง
และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย นายบุญเล็ง ศรีแสง สามารถบอกจุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง
และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทยได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 30
พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
เรื่อง จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
2.
ครูถามนักเรียนว่า
นักเรียนรู้จักเส้นอะไรบ้าง บอกมา 5 อย่าง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
2.
ครูอธิบายเรื่อง จุด เส้น สี แสง
เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน วาดภาพ จุด
เส้น สี แสง เงา รูปร่าง เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง จุด เส้น
สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวปวีณา
หงษ์หิน ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ศิลปศึกษา
บทที่ 1 ทัศนศิลป์ไทย เรื่องที่ 1 จุด เส้น
สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
ศึกษาเรียนรู้ เข้าใจ เห็นคุณค่าความงาม ของทัศนศิลป์ไทย
และสามารถอธิบายความงาม และความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทย ได้อย่างเหมาะสม
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย
ภาพพิมพ์
เรื่องที่ 3 ความงามของทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 4 สร้างสรรค์ผลงานจากความงามตามธรรมชาติ
เรื่องที่ 5 ความคิดสร้างสรรค์ ในการนำเอาวัสดุและสิ่งของต่าง ๆมาตกแต่งร่างกายและสถานที่
เรื่องที่ 6 คุณค่าของความซาบซึ้งของวัฒนธรรมของชาติ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
จุด
เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
1. เมื่อให้บอกจุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง
และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย นางสาวปวีณา หงษ์หินสามารถบอกจุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง
และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทยได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 30
พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
เรื่อง จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
2.
ครูถามนักเรียนว่า
นักเรียนรู้จักเส้นอะไรบ้าง บอกมา 5 อย่าง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
2.
ครูอธิบายเรื่อง จุด เส้น สี แสง
เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน วาดภาพ จุด
เส้น สี แสง เงา รูปร่าง เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง จุด เส้น
สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวยุวภา
เตวา ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
บทที่ 1 ทักษะทางวิทยาศาสตร์และกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
เรื่องที่ 1 กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
วิทยาศาสตร์เป็นเรื่องของการเรียนรู้เกี่ยวกับธรรมชาติ
โดยมนุษย์ใช้ทักษะต่างๆ สำรวจและตรวจสอบ ทดลองเกี่ยวกับปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ และนำผลที่ได้มาจัดให้เป็นระบบ
และตั้งขึ้นเป็นทฤษฏี ซึ่งทักษะทางวิทยาศาสตร์ ประกอบด้วยกัน 13 ทักษะ ในการดำเนินการหาคำตอบเรื่องใดเรื่องหนึ่งนอกจากจะต้องใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์แล้ว
ในการหาคำตอบจะต้องมีการกำหนดลำดับขั้นตอนอย่างเป็นระบบตั้งแต่ต้นจนจบเรียกลำดับขั้นตอนในการหาคาตอบเหล่านี้ว่า
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ซึ่งประกอบด้วย 5 ขั้นตอน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
เรื่องที่ 2 เทคโนโลยี
เรื่องที่ 3 วัสดุและอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
1.
เมื่อให้บอกกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ นางสาวยุวภา
เตวา สามารถบอกกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 30
พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทาย “สวัสดี” นักเรียน
2. ครูได้ถามนักเรียนเกี่ยวกับ
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ในความคิดเห็นของนักเรียน คืออะไร
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่อง
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ให้นักเรียนศึกษาด้วยตนเอง
2. ครูอธิบายกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ให้นักเรียนฟังและยกตัวอย่างกระบวนการทางวิทยาศาสตร์ให้นักเรียนดู
3. ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียนทำ
โดยมีครูคอยให้คำแนะนำ
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ผู้เรียน
นายสมศักดิ์
อุ่นเมือง ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น
ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา เศรษฐกิจพอเพียง
บทที่ 1 ความพอเพียง
เรื่องที่
1
ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
เศรษฐกิจพอเพียง
เป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชดำรัสชี้แนะแนวทางการดำรงอยู่และการปฏิบัติตนของประชาชนในทุกระดับให้ดำเนินชีวิตไปในทางสายกลางโดยเฉพาะการพัฒนาเศรษฐกิจเพื่อให้ก้าวทันต่อโลกยุคโลกาภิวัตน์
ความพอเพียง หมายถึง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล รวมถึงความจำเป็นที่จะต้องมีระบบภูมิคุ้มกันในตัวที่ดีพอสมควรต่อผลกระทบใด
ๆ อันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงทั้งภายนอกและภายใน ทั้งนี้จะต้องอาศัยความรอบรู้ ความรอบคอบและความระมัดระวังอย่างยิ่งในการนำวิชาการต่าง
ๆ มาใช้ในการวางแผนและดำเนินการทุกขั้นตอน และขณะเดียวกันจะต้องเสริมสร้างพื้นฐานจิตใจของคนในชาติให้มีสำนึกในคุณธรรม
ความซื่อสัตย์สุจริตและให้มีความรอบรู้ที่เหมาะสมดำเนินชีวิตด้วยความอดทน ความเพียร
มีสติปัญญาและความรอบคอบ เพื่อให้สมดุลและพร้อมต่อการรองรับการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วและกว้างขวาง
ทั้งด้านวัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อมและวัฒนธรรมจากโลกภายนอกได้เป็นอย่างดี
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่
2 การแสวงหาความรู้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม เรื่องที่ 1 ความเป็นมา
ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง
1. เมื่อให้บอกความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียง นายสมศักดิ์ อุ่นเมือง สามารถบอกความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ
เศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
เรื่อง ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง
2.
ครูให้นักเรียนเล่าประสบการณ์เดิมของตนเอง
เกี่ยวกับ เศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้
เรื่อง ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
2. ครูอธิบายเรื่อง
ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
3. ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน สรุปความเป็นมาของเศรษฐกิจพอเพียง
เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ความเป็นมา
ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายอัษฎาวุธ
กูลประดิษฐ์ ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลาย
ประเภทความพิการ
บกพร่องทางพฤติกรรมอารมณ์ – จิตใจ
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ทักษะการเรียนรู้
บทที่ 1 การเรียนรู้ด้วยตนเอง เรื่องที่ 1 ประมวลความรู้
และสรุปเป็นสารสนเทศ
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การเรียนรู้ด้วยตนเอง
เป็นกระบวนการเรียนรู้ที่ผู้เรียนริเริ่มการเรียนรู้ด้วยตนเอง ตามความสนใจ ความต้องการ
และความถนัด มีเป้าหมาย รู้จักแสวงหาแหล่งทรัพยากรของการเรียนรู้ เลือกวิธีการเรียนรู้
จนถึงการประเมินความก้าวหน้าของการเรียนรู้ของตนเอง
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
เรื่องที่ 2 ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
เรื่องที่ 3 การทำแผนผังความคิด
เรื่องที่ 4 ปัจจัยที่ทำให้การเรียนรู้ด้วยตนเองประสบความสำเร็จ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1
ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
1. เมื่อให้บอกความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
นายอัษฎาวุธ กูลประดิษฐ์ สามารถบอกความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเองได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 30 พฤศจิกายน 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2.
ครูให้นักเรียนบอกความหมายของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
ตามความเข้าใจ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2.
ครูอธิบายเรื่อง ความหมาย ความสำคัญ
และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน สรุปกระบวนการเรียนรู้ด้วยตนเอง เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
4. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
สื่อการจัดการเรียนรู้
- ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ความหมาย ความสำคัญ
และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง