แผนการสอนรายสัปดาห์ ครั้งที่ 2
วันที่ 15-16 ธันวาคม 2558
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายสิทธิพงษ์ บุญมา ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
1.
เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
นายสิทธิพงษ์ บุญมา สามารถบอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2. ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียน
2. ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียนฟัง
3. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
โดยมีครูคอยแนะนำ
4. ครูแจกแบบฝึกหัด ให้เขียน
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ขั้นสรุป
1.
ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวเวรุวรรณ
ม้าวทุ่งตัน ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา คณิตศาสตร์
บทที่ 1
จำนวนและการดำเนินการ เรื่องที่ 2 บอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขได้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การอ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวน
การประมาณค่า และการบวก ลบ คูณ หาร การดำเนินการเกี่ยวกับจำนวน การนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน
และการบูรณาการกับศาสตร์อื่น สมบัติของจำนวนนับ และศูนย์ สมบัติการสลับที่ของการบวกและการคูณ
สมบัติการเปลี่ยนหมู่ การบวก การคูณ สมบัติการบวกด้วยศูนย์ สมบัติการคูณด้วยหนึ่ง และสมบัติแยกตัวประกอบสามารถนำไปใช้ประโยชน์ในการคิดคำนวณได้
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 อ่านและเขียนตัวเลขแทนจำนวนได้
เรื่องที่ 2 บอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขได้
เรื่องที่ 3 เขียนจำนวนในรูปการกระจายได้
เรื่องที่ 4 เปรียบเทียบจำนวนนับได้
เรื่องที่ 5 ประมาณค่าเป็นจำนวนเต็มได้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 1 บอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขได้
1.
เมื่อให้บอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลข
นางสาวเวรุวรรณ ม้าวทุ่งตัน สามารถบอกค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
เรื่อง ค่าประจำหลักและค่าของตัวเลข โดยนำเข้าสู่บทเรียนโดยสอนให้นักเรียร้องเพลง
จำนวนนับ 2
รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
2. ครูได้ถามเกี่ยวกับเรื่องค่าประจำหลักกับนักเรียนโดยให้นักเรียนบอกจำนวนที่ตนเองรู้มา
5 จำนวน
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
ค่าประจำหลักและค่าของตัวเลข
2.
ครูอธิบาย ค่าประจำหลักและค่าของตัวเลขให้นักเรียนฟัง
3.
ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียนทำและครูคอยช่วยเหลือและให้คำแนะนำ
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนช่วยกันเฉลยแบบฝึกหัดพร้อมๆกัน
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ค่าประจำหลักและค่าของตัวเลข
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ค่าประจำหลักและค่าของตัวเลข
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาววิชชุดา
สามิกุล ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางการเรียนรู้
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
1.
เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
นางสาววิชชุดา สามิกุล สามารถบอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก ได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2.
ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียน
2.
ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียนฟัง
3.
ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
โดยมีครูคอยแนะนำ
4.
ครูแจกแบบฝึกหัด ให้เขียน
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ขั้นสรุป
1.
ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายพีรยศ
หวานแหลม ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา ศูนย์
กศน.อำเภอ/เขต เมืองลำปาง สาระวิชา
ภาษาอังกฤษพื้นฐาน
บทที่ 1
การทักทายและการตอบรับคำทักทาย เรื่องที่
2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การทักทายและการตอบรับการทักทายเป็นมารยาททางสังคมของ
การสื่อสารในชีวิตประจาวัน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 การทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ
เรื่องที่ 2 การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
เรื่องที่
3 การทักทายบุคคลที่รู้จักกันมาก่อน
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
1.
เมื่อให้บอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
นายพีรยศ หวานแหลม สามารถบอกการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก ได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทายนักเรียน โดยการร้องเพลง Good morning
2.
ครูให้นักเรียนร้องเพลง Good morning ตามครู ประมาณ 2 รอบ และให้นักเรียนร้องเอง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียน
2.
ครูได้อธิบายให้นักเรียนเกี่ยวกับการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ให้นักเรียนฟัง
3.
ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึกท่องการทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
โดยมีครูคอยแนะนำ
4.
ครูแจกแบบฝึกหัด ให้เขียน
การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
ขั้นสรุป
1.
ครูให้นักเรียนออกมาพูดสนทนา การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การทักทายบุคคลเมื่อพบกันครั้งแรก
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายชัยวุฒิ จักรใจวงค์ ระดับ ประถมศึกษา ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา เศรษฐกิจพอเพียง
บทที่ 1 เศรษฐกิจพอเพียง
รากฐานการดำเนินชีวิตของคนไทย เรื่องที่
2
ความหมาย
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558
สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
เศรษฐกิจพอเพียงเป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ทรงมีพระราชดำรัสชี้แนะทางการดำเนินชีวิตแก่พสกนิกรชาวไทยมาโดยตลอดเลานานกว่า 30 ปี ตั้งแต่ก่อนเกิดวิกฤตการณ์ทางเศรษฐกิจในปี 2540 ประเทศไทยประสบกับภาวะวิกฤติเศรษฐกิจนับว่าเป็นบทเรียนสำคัญที่ทำให้ประชาชนเข้าใจถึงผลการพัฒนา
ซึ่งใช้เป็นแนวทางการดำเนินชีวิตที่อยู่บนพื้นฐานของทางสายกลางและความไม่ประมาท คำนึงถึงความพอประมาณ
การมีเหตุผล การสร้างภูมิคุ้มกันที่ดีต่อตนเองตลอดจนใช้ความรู้และคุณธรรมเป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิต
ที่สำคัญจะต้องมีสติ ปัญญาและความขยันหมั่นเพียร ซึ่งจะนำไปสู่ความสุขในการดำเนินชีวิตอย่างแท้จริง
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความเป็นมา ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 2 ความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 3 หลักแนวคิดของเศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่ 4 ความสำคัญของเศรษฐกิจพอเพียง
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2 ความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
1.
เมื่อให้บอกความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
นายชัยวุฒิ จักรใจวงค์ สามารถบอกความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูได้สนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับเรื่อง
เศรษฐกิจพอเพียง ว่านักเรียนรู้จักเศรษฐกิจพอเพียงเป็นแบบไหน
2.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง
เศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูได้อธิบายถึงเรื่อง ความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในพื้นที่
ที่ในหลวงทรงงาน
2.
ครูได้ให้ผู้เรียนได้วาดรูปเศรษฐกิจพอเพียงในความคิดของตนเองว่าเป็นอย่างไร
3.
ครูคอยกระตุ้นผู้เรียนและให้ความช่วยเหลือ
4.
ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียน
โดยให้นักเรียนสรุปความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นสรุป
1.
ครูให้นักเรียนนำเสนอภาพวาดของตนเอง
2.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความหมาย ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ความหมาย
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายบุญเล็ง
ศรีแสง ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ศิลปศึกษา
บทที่ 1 ทัศนศิลป์ไทย เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
ศึกษาเรียนรู้ เข้าใจ เห็นคุณค่าความงาม ของทัศนศิลป์ไทย
และสามารถอธิบายความงาม และความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทย ได้อย่างเหมาะสม
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย
ภาพพิมพ์
เรื่องที่ 3 ความงามของทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 4 สร้างสรรค์ผลงานจากความงามตามธรรมชาติ
เรื่องที่ 5 ความคิดสร้างสรรค์ ในการนำเอาวัสดุและสิ่งของต่าง ๆมาตกแต่งร่างกายและสถานที่
เรื่องที่ 6 คุณค่าของความซาบซึ้งของวัฒนธรรมของชาติ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
จุด
ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
1. เมื่อให้บอกความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์ นายบุญเล็ง ศรีแสง สามารถบอกความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์ ได้ถูกต้องติดต่อกัน 5
ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
2.
ครูถามนักเรียนว่า
นักเรียนรู้จักงานประติมากรรมอะไรบ้าง บอกมา 5 อย่าง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
2.
ครูอธิบายเรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน พิมพ์ภาพ เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย
ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวยุวภา
เตวา ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา วิทยาศาสตร์
บทที่ 1 ทักษะทางวิทยาศาสตร์และกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
เรื่องที่ 1 เทคโนโลยี
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้ 16
พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
วิทยาศาสตร์เป็นเรื่องของการเรียนรู้เกี่ยวกับธรรมชาติ
โดยมนุษย์ใช้ทักษะต่างๆ สำรวจและตรวจสอบ ทดลองเกี่ยวกับปรากฏการณ์ทางธรรมชาติ และนำผลที่ได้มาจัดให้เป็นระบบ
และตั้งขึ้นเป็นทฤษฏี ซึ่งทักษะทางวิทยาศาสตร์ ประกอบด้วยกัน 13 ทักษะ ในการดำเนินการหาคำตอบเรื่องใดเรื่องหนึ่งนอกจากจะต้องใช้ทักษะทางวิทยาศาสตร์แล้ว
ในการหาคำตอบจะต้องมีการกำหนดลำดับขั้นตอนอย่างเป็นระบบตั้งแต่ต้นจนจบเรียกลำดับขั้นตอนในการหาคาตอบเหล่านี้ว่า
กระบวนการทางวิทยาศาสตร์ ซึ่งประกอบด้วย 5 ขั้นตอน
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 กระบวนการทางวิทยาศาสตร์
เรื่องที่ 2 เทคโนโลยี
เรื่องที่ 3 วัสดุและอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
เทคโนโลยี
1.
เมื่อให้บอกเรื่องของเทคโนโลยี นางสาวยุวภา
เตวา สามารถบอกเรื่องของเทคโนโลยี ได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้งภายในวันที่ 15
ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูทักทาย “สวัสดี” นักเรียน
2.
ครูได้ถามนักเรียนเกี่ยวกับ เรื่องของเทคโนโลยี
ในความคิดเห็นของนักเรียน คืออะไร
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูแจกใบความรู้เรื่อง เรื่องของเทคโนโลยี
ให้นักเรียนศึกษาด้วยตนเอง
2.
ครูอธิบายเรื่องของเทคโนโลยี ให้นักเรียนฟังและยกตัวอย่างเรื่องของเทคโนโลยี
ให้นักเรียนดู
3.
ครูแจกแบบฝึกหัดให้นักเรียนทำ โดยมีครูคอยให้คำแนะนำ
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง เทคโนโลยี
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง เทคโนโลยี
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นางสาวปวีณา
หงษ์หิน ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น ประเภทความพิการ
บกพร่องทางสติปัญญา
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ศิลปศึกษา
บทที่ 1 ทัศนศิลป์ไทย เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
ศึกษาเรียนรู้ เข้าใจ เห็นคุณค่าความงาม ของทัศนศิลป์ไทย
และสามารถอธิบายความงาม และความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทย ได้อย่างเหมาะสม
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 จุด เส้น สี แสง เงา รูปร่าง และรูปทรงที่ใช้ในทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 2 ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย
ภาพพิมพ์
เรื่องที่ 3 ความงามของทัศนศิลป์ไทย
เรื่องที่ 4 สร้างสรรค์ผลงานจากความงามตามธรรมชาติ
เรื่องที่ 5 ความคิดสร้างสรรค์ ในการนำเอาวัสดุและสิ่งของต่าง ๆมาตกแต่งร่างกายและสถานที่
เรื่องที่ 6 คุณค่าของความซาบซึ้งของวัฒนธรรมของชาติ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
เรื่องที่ 2
จุด
ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
1.
เมื่อให้บอกความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์ นางสาวปวีณา หงษ์หิน สามารถบอกความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์ ได้ถูกต้องติดต่อกัน 5
ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
2.
ครูถามนักเรียนว่า
นักเรียนรู้จักงานประติมากรรมอะไรบ้าง บอกมา 5 อย่าง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
2.
ครูอธิบายเรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน พิมพ์ภาพ เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน จิตรกรรมไทย
ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ความเป็นมาของทัศนศิลป์ไทยด้าน
จิตรกรรมไทย ประติมากรรมไทย สถาปัตยกรรมไทย ภาพพิมพ์
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน
นายสมศักดิ์
อุ่นเมือง ระดับ มัธยมศึกษาตอนต้น
ประเภทความพิการ บกพร่องทางร่างกาย
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา เศรษฐกิจพอเพียง
บทที่ 1 ความพอเพียงเรื่องที่
2 การแสวงหาความรู้
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
เศรษฐกิจพอเพียง
เป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงพระราชดำรัสชี้แนะแนวทางการดำรงอยู่และการปฏิบัติตนของประชาชนในทุกระดับให้ดำเนินชีวิตไปในทางสายกลางโดยเฉพาะการพัฒนาเศรษฐกิจเพื่อให้ก้าวทันต่อโลกยุคโลกาภิวัตน์
ความพอเพียง หมายถึง ความพอประมาณ ความมีเหตุผล รวมถึงความจำเป็นที่จะต้องมีระบบภูมิคุ้มกันในตัวที่ดีพอสมควรต่อผลกระทบใด
ๆ อันเกิดจากการเปลี่ยนแปลงทั้งภายนอกและภายใน ทั้งนี้จะต้องอาศัยความรอบรู้ ความรอบคอบและความระมัดระวังอย่างยิ่งในการนำวิชาการต่าง
ๆ มาใช้ในการวางแผนและดำเนินการทุกขั้นตอน และขณะเดียวกันจะต้องเสริมสร้างพื้นฐานจิตใจของคนในชาติให้มีสำนึกในคุณธรรม
ความซื่อสัตย์สุจริตและให้มีความรอบรู้ที่เหมาะสมดำเนินชีวิตด้วยความอดทน ความเพียร
มีสติปัญญาและความรอบคอบ เพื่อให้สมดุลและพร้อมต่อการรองรับการเปลี่ยนแปลงอย่างรวดเร็วและกว้างขวาง
ทั้งด้านวัตถุ สังคม สิ่งแวดล้อมและวัฒนธรรมจากโลกภายนอกได้เป็นอย่างดี
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความเป็นมา ความหมาย หลักการแนวคิดของหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง
เรื่องที่
2 การแสวงหาความรู้
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม เรื่องที่ 2 การแสวงหาความรู้
1.
เมื่อให้บอกการแสวงหาความรู้ นายสมศักดิ์ อุ่นเมือง สามารถบอกการแสวงหาความรู้ได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน เรื่อง การแสวงหาความรู้
2.
ครูให้นักเรียนเล่าประสบการณ์เดิมของตนเอง
เกี่ยวกับ เศรษฐกิจพอเพียง
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1. ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง
การแสวงหาความรู้
2.
ครูอธิบายเรื่อง การแสวงหาความรู้
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน สรุปการแสวงหาความรู้
เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง การแสวงหาความรู้
สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง การแสวงหาความรู้
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
แผนการสอนเฉพาะบุคคล
(Individual
Implementation Plan : IIP)
ชื่อผู้เรียน นายอัษฎาวุธ
กูลประดิษฐ์ ระดับ มัธยมศึกษาตอนปลาย
ประเภทความพิการ
บกพร่องทางพฤติกรรมอารมณ์ – จิตใจ
ศูนย์ กศน.อำเภอ/เขต
เมืองลำปาง สาระวิชา ทักษะการเรียนรู้
บทที่ 1 การเรียนรู้ด้วยตนเอง เรื่องที่ 2 ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา
เริ่มจัดกิจกรรมการเรียนรู้
16 พฤศจิกายน 2558 สิ้นสุดการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
31 มีนาคม 2559
สาระสำคัญ
การเรียนรู้ด้วยตนเอง
เป็นกระบวนการเรียนรู้ที่ผู้เรียนริเริ่มการเรียนรู้ด้วยตนเอง ตามความสนใจ ความต้องการ
และความถนัด มีเป้าหมาย รู้จักแสวงหาแหล่งทรัพยากรของการเรียนรู้ เลือกวิธีการเรียนรู้
จนถึงการประเมินความก้าวหน้าของการเรียนรู้ของตนเอง
เนื้อหา
เรื่องที่ 1 ความหมาย ความสำคัญ และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
เรื่องที่ 2 ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
เรื่องที่ 3 การทำแผนผังความคิด
เรื่องที่ 4 ปัจจัยที่ทำให้การเรียนรู้ด้วยตนเองประสบความสำเร็จ
จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม เรื่องที่
2
ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
1.
เมื่อให้บอกทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง นายอัษฎาวุธ กูลประดิษฐ์ สามารถบอกทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเองได้ถูกต้องติดต่อกัน 5
ครั้งภายในวันที่ 15 ธันวาคม 2558
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. ครูสนทนาร่วมกับนักเรียน
ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2. ครูให้นักเรียนบอกทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง ตามความเข้าใจ
ขั้นจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1.
ครูให้นักเรียนศึกษาใบความรู้ เรื่อง ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
2.
ครูอธิบายเรื่อง ความหมาย ความสำคัญ
และกระบวนการของการเรียนรู้ด้วยตนเอง
3.
ครูมอบหมายใบงานให้นักเรียน สรุปทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้ ทักษะการแก้ปัญหา
เป็นการบ้าน
ขั้นสรุป
1.
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป เรื่อง ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา
และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
4. สื่อการจัดการเรียนรู้
-
ใบความรู้เรื่อง เรื่อง ทักษะพื้นฐานทางการศึกษาหาความรู้
ทักษะการแก้ปัญหา และเทคนิคในการเรียนรู้ด้วยตนเอง
-
ใบงาน/แบบฝึกหัด
สิ่งเสริมแรงที่ใช้
-
ปรบมือ/คำชม
-
การให้คะแนน
การวัดผลประเมินผล
6.1 วิธีการวัดผล
- การสังเกต
-
แบบฝึกหัด/ใบงาน
- การตอบคำถาม
6.2 เครื่องมือที่ใช้
- แบบฝึกหัด-ใบงาน
6.3 เกณฑ์การประเมิน
- ไม่ผ่าน
เมื่อนักเรียนตอบไม่ได้หรือตอบไม่ถูกต้องติดต่อกัน 5 ครั้ง
- ผ่าน เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องติดต่อกัน
5 ครั้ง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น